Khi sử dụng hóa đơn điện tử, một yếu tố quan trọng mà các doanh nghiệp và cá nhân cần lưu ý chính là thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế. Hãy đọc bài viết sau của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ để hiểu rõ hơn về hóa đơn điện tử và thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn .

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật gần nhất, không thu phí ngoài giờ.

1. Thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế là bao lâu?

Căn cứ vào những quy định liên quan, có thể xác định thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế như sau:

– Hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế: Ngay sau khi lập hóa đơn, doanh nghiệp phải gửi hóa đơn lên cơ quan thuế để cấp mã.

– Hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế:

  • Đối với trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ đặc thù: Nộp cùng thời hạn nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hoặc theo quý
  • Đối với trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ thông thường: Chậm nhất là trong cùng ngày gửi cho người mua
1. Thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế

>>> Xem thêm: Thông tin về dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói từ A->Z

Cụ thể,

– Đối với hóa đơn có mã của cơ quan thuế:

Theo khoản 1 Điều 17 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh lập hóa đơn bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, ký số và gửi hóa đơn để cơ quan thuế cấp mã.

Hệ thống cấp mã hóa đơn của Tổng cục Thuế sẽ tự động thực hiện cấp mã hóa đơn và gửi trả kết quả cấp mã hóa đơn cho người gửi nếu hóa đơn đảm bảo:

– Đầy đủ nội dung về hóa đơn điện tử theo Điều 10 Nghị định này.

– Đúng định dạng về hóa đơn điện tử theo Điều 12 Nghị định này.

– Đúng thông tin đăng ký theo Điều 15 Nghị định này.

– Không thuộc trường hợp ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo khoản 1 Điều 16 Nghị định này.

Theo đó, với hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế thì người bán phải chuyển ngay dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế sau khi lập để xin cấp mã và gửi cho người mua.

>>> Xem thêm: Chữ ký số là gì? Chứng thực chữ ký số như thế nào?

– Đối với hóa đơn không có mã của cơ quan thuế:

Phương thức và thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế thực hiện theo khoản 3 Điều 22 Nghị định 123 như sau:

Xem thêm:  Mức đóng BHXH tự nguyện hộ nghèo theo quy định mới nhất 2023

Trường hợp 1: Chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử theo Bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn điện tử áp dụng với các trường hợp đặc thù:

  • Cung cấp dịch vụ thuộc lĩnh vực: bưu chính viễn thông, bảo hiểm, tài chính ngân hàng, vận tải hàng không, chứng khoán.
  • Bán hàng hóa là điện, nước sạch nếu có thông tin về mã khách hàng hoặc mã số thuế của khách hàng.

Thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử theo Bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn:

  • Cùng với thời hạn gửi Tờ khai thuế GTGT (Chậm nhất là ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế đối với trường hợp khai và nộp theo tháng; Chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng đầu của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế đối với trường hợp khai và nộp theo quý).
  • Riêng trường hợp bán xăng dầu thì người bán tổng hợp dữ liệu tất cả các hóa đơn bán xăng dầu trong ngày theo từng mặt hàng để thể hiện trên bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn điện tử và chuyển bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn điện tử này ngay trong ngày.

Trường hợp 2: Chuyển đầy đủ nội dung hóa đơn áp dụng với trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ không thuộc trường hợp 1.

Thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử không có mã đã lập đến cơ quan thuế đối với trường hợp này: Chậm nhất là trong cùng ngày gửi cho người mua (theo khoản 1 Điều 6 Thông tư số 78/2021/TT-BTC).

2. Mức phạt chậm chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế

Theo Nghị định 125/2020/NĐ-CP mức xử phạt cho hành vi vi phạm quy định về chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử như sau:

Số ngày quá hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuếMức phạtCăn cứ
Từ 01 – 05 ngày làm việc02 – 05 triệu đồngKhoản 1 Điều 30
Từ 06 – 10 ngày làm việc05 – 08 triệu đồngĐiểm a khoản 2 Điều 30
Quá thời hạn từ 11 ngày làm việc trở lên10 – 20 triệu đồngĐiểm a khoản 3 Điều 30

Cũng xin nói thêm, hệ thống cấp mã của Tổng cục Thuế sẽ tự động cấp mã khi đảm bảo đúng – đầy đủ nội dung thông tin theo quy định nên không phải cứ được cơ quan thuế cấp mã là sẽ không bị xử phạt về hành vi chậm chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế đối với trường hợp ngày lập và ngày gửi hóa đơn đề nghị cấp mã khác nhau.

Xem thêm:  Mua bán nhà chỉ cần vi bằng có được không?
2. Mức phạt chậm chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế

Nếu người bán đã ký số trên hóa đơn nhưng chưa gửi cho người mua thì hóa đơn được coi là chưa hợp pháp (chưa đầy đủ dữ liệu), khi gửi hóa đơn lên cơ quan thuế để cấp mã muộn thì vẫn có thể bị xử phạt về hành vi chậm chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế.

Do đó, người nộp thuế cần chú ý thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế để tránh bị phạt.

Trên đây là bài viết về “Lưu ý về thời hạn chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế “. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Phí công chứng hợp đồng mua bán nhà do ai trả?

>>> Cần mang giấy tờ gì để thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng thế chấp tài sản?

>>> Công chứng di chúc bằng văn bản có phải là thủ tục bắt buộc không?

>>> Khi nào được miễn phí công chứng hợp đồng mua bán nhà đất?

>>> Hướng dẫn làm thủ tục ủy quyền sử dụng đất theo Luật đất đai mới nhất

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *