Với sự ra đời của Căn cước công dân gắn chip, người dân đã trải nghiệm một hệ thống tiện ích và hiện đại hơn để xác minh danh tính và thực hiện các thủ tục hành chính. Tuy nhiên, đối với những người đang sử dụng Căn cước công dân mã vạch, thời gian này là cơ hội để chuẩn bị cho việc chuyển đổi sang giấy tờ mới. Vậy căn cước công dân mã vạch có bị khai tử khi nào? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu về thời điểm căn cước công dân mã vạch bị khai tử trong bài viết sau

>>> Xem thêm: Cần chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ gì khi tiến hành thủ tục xin cấp sổ đỏ lần đầu ?

1. Thời điểm Căn cước công dân mã vạch bị khai tử là khi nào?

Thời điểm thẻ Căn cước công dân mã vạch bị khai tử là một vấn đề khá phức tạp do sự đa dạng về tuổi tác và thời gian cấp thẻ. Tuy nhiên, dựa vào các quy định và thông tin được cung cấp, chúng ta có thể xác định các thời điểm đổi thẻ Căn cước gắn chip mới như sau:

  1. Những người cuối cùng được cấp chứng minh nhân dân trong khoảng tháng 01/2021 sẽ phải làm Căn cước công dân gắn chip mới vào khoảng tháng 01/2036.
  2. Với những người năm 40 tuổi được cấp Căn cước công dân mã vạch trong khoảng tháng 01/2021, họ sẽ phải đổi sang thẻ Căn cước gắn chip mới vào năm 2041 (khi đủ 60 tuổi).
  3. Những người được cấp Căn cước công dân mã vạch năm 38 tuổi trong khoảng tháng 01/2021, sẽ phải đổi thẻ Căn cước mới vào năm 2043 (khi đủ 60 tuổi).
  4. Những người được cấp Căn cước công dân mã vạch vào năm 58 – 60 tuổi trong khoảng tháng 01/2021 sẽ được sử dụng thẻ này cho đến cuối đời mà không cần đổi thẻ Căn cước mới.
1. Thời điểm thẻ Căn cước công dân mã vạch bị khai tử là khi nào?

>>> Xem thêm: Thực hiện dịch vụ làm sổ đỏ đối với đất chưa ký giáp ranh được hay không?

Tuy việc xác định chính xác thời điểm khi thẻ Căn cước công dân mã vạch sẽ bị khai tử trở nên khó khăn do sự đa dạng về tuổi tác và quy định cấp thẻ, nhưng thông qua các quy định được nêu trên, chúng ta có thể hiểu cách tính thời gian đổi thẻ Căn cước gắn chip mới để phục vụ cho việc cập nhật giấy tờ chứng minh nhân thân theo quy định của Bộ Công an.

Xem thêm:  Công chứng ngoài giờ là gì? Những lợi ích khi công chứng ngoài giờ

2. Các trường hợp CCCD mã vạch còn hạn nhưng phải đổi sang Căn cước gắn chip mới,

Có 8 trường hợp Căn cước công dân mã vạch còn hạn nhưng phải đổi sang Căn cước gắn chip mới, theo quy định tại Điều 21 và 23 của Luật Căn cước công dân:

  1. Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được.
  2. Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên.
  3. Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
  4. Xác định lại giới tính.
  5. Xác định lại quê quán.
  6. Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân.
  7. Bị mất thẻ Căn cước công dân.
  8. Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

>>> Tìm hiểu thêm: Khi công chứng hợp đồng thuê đất để xây nhà máy thì cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

2. Các trường hợp Căn cước công dân mã vạch còn hạn nhưng phải đổi sang Căn cước gắn chip mới,

Thủ tục cấp đổi thẻ Căn cước công dân gắn chip tương đối đơn giản và gồm các bước sau:

Bước 1: Đến cơ quan Công an có thẩm quyền để đề nghị đổi thẻ Căn cước công dân.

Bước 2: Cán bộ giải quyết thủ tục tìm kiếm thông tin công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lập hồ sơ cấp thẻ. Nếu chưa có thông tin trong Cơ sở dữ liệu thì công dân phải xuất trình giấy tờ hợp pháp chứng minh nhân thân.

Bước 3: Chụp ảnh, thu thập vân tay, đặc điểm nhận dạng của người đến làm thủ tục để in trên Phiếu thu nhận thông tin Căn cước công dân.

Bước 4: Thu lệ phí, cấp giấy hẹn trả kết quả giải quyết.

Bước 5: Thu lại Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân đang sử dụng.

Bước 6: Trả thẻ Căn cước công dân tại nơi tiếp nhận hồ sơ hoặc trả qua đường bưu điện.

Thời hạn giải quyết là tối đa 08 ngày làm việc, theo quy định tại Điều 11 Thông tư 60/2021/TT-BCA.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng sổ hộ khẩu mất thời gian bao lâu?

Trên đây là bài viết giải đáp cho câu hỏi “Thời điểm Căn cước công dân mã vạch bị khai tử“. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Trường hợp không được bồi thường về đất khi thu hồi

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ thật giả nhanh chóng, chính xác 100% để tránh bị sập bẫy “cò đất”

>>> Thủ tục công chứng mua bán nhà đang thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng được thực hiện như thế nào?

>>> Di chúc miệng có cần người làm chứng không? Trường hợp nào di chúc miệng vô hiệu

>>> Chi phí công chứng giấy ủy quyền do bên ủy quyền hay bên được ủy quyền trả?

>>> Địa chỉ cung cấp dịch vụ công chứng dịch thuật lấy ngay uy tín tại Hà Nội.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *