Dự thảo mới đề xuất chỉ được chuyển giới 1 lần. Hiện nay luật chuyển đổi giới tính cũng đang dần được hoàn thiện. Tiêu biểu là đề xuất chỉ được chuyển giới 1 lần trong đời. Cụ thể quy định trên như thế nào?

>>> Xem thêm: Nhờ người thân làm thủ tục xin cấp sổ đỏ hộ có được không? Làm thủ tục tại cơ quan nhà nước nào? 

1. Công dân chỉ được chuyển giới 1 lần trong đời

Đây là một trong những nguyên tắc chuyển đổi giới tính nêu tại Điều 6 dự thảo Luật Chuyển đổi giới tính mới nhất. Đồng thời, một trong những hành vi bị cấm đó là:

7. Công dân thực hiện chuyển đổi giới tính 2 lần trở lên trong đời.

Ngoài ra, về các điều kiện để được đề nghị phẫu thuật chuyển giới khác, dự thảo quy định:

– Công dân có độ tuổi từ đủ 18 tuổi trở lên hoặc có độ tuổi từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nhưng phải được cơ sở khám chữa bệnh xác nhận có tình trạng bức bối giới quá mức và được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý;

– Đã được tư vấn pháp luật;

– Có năng lực hành vi dân sự;

– Không đang chấp hành án treo, cải tạo không giam giữ, hình phạt hình sự bổ sung như cấm đi khỏi nơi cư trú và chưa được xóa án tích.

Công dân chỉ được chuyển giới 1 lần trong đời

Riêng về tình trạng hôn nhân của người muốn phẫu thuật chuyển giới, dự thảo Luật đưa ra 02 phương án:

  • Phương án 1: Người này phải độc thân.
  • Phương án 2: Không quy định tình trạng hôn nhân của người đề nghị phẫu thuật chuyển giới.

Tương đương với từng phương án, khi thực hiện yêu cầu phẫu thuật chuyển giới, Điều 11 dự thảo Luật cũng đưa ra hồ sơ đề nghị cho từng phương án:

  • Phương án 1: Cần có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân độc thân.
  • Phương án 2: Không cần giấy này.

Tuy nhiên, để được cấp giấy xác nhận giới tính mới thì người này phải có tình trạng hôn nhân là độc thân. Và trong nội dung của giấy xác nhận giới tính cũng có thông tin về tình trạng hôn nhân là độc thân.

Trong khi đó, theo quy định tại bản dự thảo Luật Chuyển đổi giới tính trước không đưa ra hai phương án mà ấn định đề xuất người phẫu thuật chuyển giới phải là người độc thân và đã điều trị nội tiết tố sinh dục liên tục trong thời gian 01 năm trừ trường hợp phẫu thuật ngực từ nữ sang nam (dự thảo mới không yêu cầu vấn đề này).

2. Thủ tục yêu cầu phẫu thuật chuyển giới

Để được đề nghị phẫu thuật chuyển giới, Điều 11 dự thảo nêu rõ trình tự, thủ tục như sau:

Thủ tục yêu cầu phẫu thuật chuyển giới

– Hồ sơ

  • Đơn đề nghị phẫu thuật chuyển giới có các thông tin: Họ và tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; số Căn cước công dân/hộ chiếu/giấy khai sinh; địa chỉ theo thông tin tại Căn cước công dân; phương pháp can thiệp y học mong muốn được thực hiện.
  • Bản sao một trong các giấy tờ: Hộ chiếu/Căn cước công dân/giấy tờ tuỳthân khác
  • Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân độc thân/không cần giấy này tùy vào trường hợp điều kiện lựa chọn phương án 1 hay phương án 2
  • Lý lịch tư pháp
  • Giấy xác nhận đã được tư vấn pháp lý về chuyển giới
Xem thêm:  Khi nào căn cước công dân mã vạch bị khai tử?

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng Khuất Duy Tiến có thực hiện dịch vụ công chứng thứ 7, chủ nhật không?

– Thủ tục:

  • Bước 1: Nộp 01 bộ hồ sơ tại cơ sở khám chữa bệnh được phép phẫu thuật chuyển giới.
  • Bước 2: Thành lập Hội đồng xác định giới tính để tư vấn tâm lý, xác định người yêu cầu có bản dạng giới khác giới tính hoàn thiện, có đủ sức khỏe về tâm thần và thể chất, không chống chỉ định với thực hiện phương pháp can thiệp y học để chuyển giới.
  • Bước 3: Tiến hành phẫu thuật chuyển giới.

3. Đủ 18 tuổi mới được cấp giấy xác nhận giới tính mới

3.1 Dự thảo mới quy định hẫu thuật chuyển giới sau khi Luật có hiệu lực

Điều kiện để được cấp giấy xác nhận giới tính mới gồm:

  • Đối tượng: Người đã phẫu thuật chuyển giới hoặc đã thực hiện trước đó và đạt quy định.
  • Thông tin trên giấy: Họ tên, thông tin về giấy tờ tùy thân (số định danh/số giấy khai sinh, nơi cấp, ngày cấp, tình trạng độc thân); giới tính trước khi phẫu thuật; giới tính sau khi phẫu thuật.
  • Điều kiện: Là công dân Việt Nam; có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; độc thân; cam kết sống đúng với giới tính mới; đã phẫu thuật để chuyển giới; không trong thời gian đang chấp hành án treo, cải tạo không giam giữ, hình phạt hình sự bổ sung như cấm đi khỏi nơi cư trú.
  • Hồ sơ: Bản sao công chứng giấy tờ tùy thân (Hộ chiếu/Căn cước công dân/giấy tờ tùy thân khác); lý lịch tư pháp; giấy xác nhận độc thân; đơn cam kết sống đúng với giới tính mới; giấy xác nhận đã can thiệp y học để chuyển giới.

3.2 Dự thảo mới đã thuật chuyển giới trước ngày Luật có hiệu lực

Với trường hợp này, trình tự, thủ tục như sau:

Bước 1: Nếu có nhu cầu công nhận giới tính mới thì người yêu cầu nộp đơn cho cơ sở khám, chữa bệnh được phép phẫu thuật chuyển giới để xin cấp giấy xác nhận đã can thiệp y học để chuyển đổi giới tính.

Bước 2: Nộp đầy đủ hồ sơ như với trường hợp phẫu thuật sau ngày Luật có hiệu lực ở trên và trong vòng 01 tháng kể từ ngày nộp đủ hò sơ, cơ sở khám chữa bệnh phải thành lập Hội đồng xác định giới tính để xem xét và cấp giấy xác nhận đã can thiệp y học nhằm chuyển đổi giới tính gồm:

  • Xem xét về phương pháp, thời gian, mức độ, cảm nhận của người chuyển giới sống với giới tính mới.
  • Xác nhận thời gian và mức độ can thiệp y học.
Xem thêm:  Cập nhập thông tin BHYT trên VNeID

>>> Xem thêm: Hướng dẫn cách phân biệt sổ đỏ, sổ hồng bảo đảm đơn giản, dễ hiểu, ai cũng có thể áp dụng

Bước 3: Người đã chuyển giới thực hiện thủ tục xin cấp giấy xác nhận giới tính mới theo thủ tục ở trên.

Trên đây là bài viết “Dự thảo mới đề xuất chỉ được chuyển giới 1 lần”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Nên công chứng hợp đồng mua bán nhà tại văn phòng công chứng nào để nhận được dịch vụ công chứng uy tín, nhanh gọn nhất? 

>>> Trung bình hiện nay giá phí công chứng mua bán nhà tại các văn phòng công chứng là bao nhiêu? 

>>> Những điều cần lưu ý khi thực hiện dịch vụ công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất tại các văn phòng công chứng.

>>> Phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất hiện nay tại các văn phòng công chứng được tính dựa trên căn cứ nào? 

>>> Bị cận thị có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *