Trẻ em được cấp thẻ Căn cước theo Luật căn cước 2023 có hiệu lực từ 01/7/2024. Việc cấp thẻ Căn cước cho trẻ em góp phần giảm thiểu được giấy tờ khi thực hiện thủ tục hành chính. Vậy cấp thẻ căn cước cho trẻ em được thực hiện thủ tục thế nào? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết sau đây.

>>> Xem thêm: Cộng tác viên là gì? Tìm việc cộng tác viên ở đâu uy tín?

1. Trẻ em được cấp thẻ Căn cước từ 01/7/2024

Luật Căn cước 2023 (có hiệu lực từ 01/7/2024) quy định về cấp thẻ Căn cước tại Điều 19 và 21 như sau:

– Người được cấp thẻ Căn cước là công dân Việt Nam.

– Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên phải thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước.

– Công dân Việt Nam dưới 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước theo nhu cầu.

– Công dân Việt Nam đã được cấp thẻ căn cước phải thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ căn cước khi đủ 14 tuổi, 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.

Trẻ em được cấp thẻ Căn cước

– Thẻ căn cước đã được cấp, cấp đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước. Như vậy kể từ ngày 01/7/2024, trẻ em được cấp thẻ Căn cước theo nhu cầu, không bắt buộc. Đến khi đủ 14 tuổi thì tiếp tục phải thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ Căn cước.

Việc cấp thẻ Căn cước cho trẻ em góp phần giảm thiểu được giấy tờ khi thực hiện thủ tục hành chính. Cha mẹ có thể dùng thẻ Căn cước thay cho giấy khai sinh, thẻ bảo hiểm y tế của con. Cụ thể:

Theo Điều 22 Luật Căn cước, thẻ Căn cước có thẻ tích hợp các thông tin trong thẻ bảo hiểm y tế, giấy khai sinh, hoặc giấy tờ khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Việc sử dụng thông tin đã được tích hợp vào thẻ Căn cước có giá trị tương đương như việc cung cấp thông tin hoặc sử dụng giấy tờ có chứa thông tin đó trong thực hiện thủ tục hành chính, dịch vụ công, các giao dịch và hoạt động khác.

Xem thêm:  Trường hợp nào thoả thuận tài sản chung vợ chồng bị vô hiệu?

>>> Xem thêm: Dịch thuật đa ngôn ngữ là gì? Thực hiện dịch thuật đa ngôn ở đâu?

2. Cấp thẻ Căn cước cho trẻ em như thế nào?

Theo Điều 23 Luật Căn cước, người dưới 14 tuổi hoặc người đại diện hợp pháp của người dưới 14 tuổi được đề nghị cơ quan quản lý căn cước cấp thẻ căn cước.

Trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước cho người dưới 14 tuổi thực hiện như sau:

– Cấp thẻ Căn cước cho người dưới 06 tuổi: Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục thông qua cổng dịch vụ công hoặc ứng dụng định danh quốc gia.

Trường hợp chưa đăng ký khai sinh thì người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước thông qua các thủ tục liên thông với đăng ký khai sinh trên cổng dịch vụ công, ứng dụng định danh quốc gia hoặc trực tiếp tại cơ quan quản lý căn cước.

Trẻ em được cấp thẻ Căn cước

Cơ quan quản lý căn cước không thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.

– Người từ đủ 06 đến dưới 14 tuổi cùng người đại diện hợp pháp đến cơ quan quản lý Căn cước để thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.

Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước thay cho người từ đủ 06 tuổi đến dưới 14 tuổi.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ làm giả có bị phạt không? Làm sao để kiểm tra sổ đỏ giả tại nhà?

Trên đây là bài viết giải đáp về “Trẻ em được cấp thẻ Căn cước theo quy định mới từ 01/7/2024”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Top 3 văn phòng công chứng quận Hai Bà Trưng

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng thực hiện dịch vụ công chứng giấy tờ uy tín, nhanh chóng tại Hà Nội

>>> Sổ đỏ là gì? Uỷ quyền cho người khác thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ được không?

>>> Hợp đồng thuê nhà có mất hiệu lực khi bên cho thuê mất không?

>>> Di chúc miệng là gì? Lập di chúc miệng có hợp pháp không?

>>> Hoa tiêu là gì? Trách nhiệm và nghĩa vụ của hoa tiêu dẫn tàu

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *