Việc quên đóng cốp xe hay cố tình không đóng cốp là một hành vi gây nguy hiểm cho những người đi đường khác. Việc không đón cốp sẽ khiến cho các hàng hóa, đồ đạc bị vương vãi ra trong quá trình di chuyển ảnh hưởng đến các phương tiện khác, nghiêm trọng hơn thì sẽ gây ra tai nạn. Vậy mức phạt áp dụng cho hành vi này là bao nhiêu?

>>> Xem thêm: Các loại thuế phí phải đóng khi thực hiện thủ tục xin cấp sổ đỏ lần đầu mới nhất 2023

1. Ô tô có bắt buộc phải đóng cốp khi di chuyển?

Nếu như xe tải được yêu cầu phải chốt, đóng cố định cửa sau thùng xe khi xe đang chạy để tránh bị phạt theo Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao  thông thì xe ô tô con lại chưa có quy định cụ thể về việc có phải đóng kín cốp xe khi tham gia giao thông hay không.

ô tô không đóng cốp

Do đó, tài xế không buộc phải đóng kín cốp ô tô khi di chuyển trên đường. Nhưng để đảm bảo an toàn, người tham gia giao thông bằng ô tô nên đóng cốp cẩn thận trước khi lăn bánh.

Bởi việc không đóng kín cốp ô tô dù là vô tình hay cố tình thì đây cũng là một hành vi tiềm ẩn nhiều nguy hiểm cho những người đi đường khác.

Việc không đóng kín cốp ô tô không chỉ ảnh hưởng đến tầm nhìn phía sau của người điều khiển phương tiện mà còn có thể khiến hàng hóa, đồ đạc bên trong bị vương vãi ra trong quá trình di chuyển ảnh hưởng đến phương tiện khác, nghiêm trọng hơn thì có khả năng gây ra tai nạn giao thông.

>>> Xem thêm: Hồ sơ xin việc có bắt buộc phải công chứng trước khi nộp không?

2. Mức phạt áp dụng khi ô tô không đóng cốp

Mặc dù không có quy định bắt buộc phải đóng cốp xe ô tô khi đi đường nhưng nếu tận dụng cốp để chở hàng dẫn tới không đóng được cốp xe khi di chuyển thì người tham gia giao thông có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

Theo quy định tại Điều 72 Luật Giao thông đường bộ, việc vận chuyển hàng hóa bằng xe ô tô phải đảm bảo hàng vận chuyển trên xe phải được xếp đặt gọn gàng và chằng buộc chắc chắn, không để rơi vãi, đồng thời cũng phải đảm bảo không chở hàng vượt quá trọng tải và kích thước giới hạn cho phép của xe.

ô tô không đóng cốp

Hướng dẫn chi tiết hơn về quy định này, Điều 15 và Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT nêu rõ, hàng hóa xếp trên xe phải tuân theo các quy định về tổng trọng lượng của xe, tải trọng trục xe, chiều cao, chiều rộng, chiều dài xếp hàng hóa được phép của xe. Cụ thể:

Xem thêm:  Quy định đăng ký thường trú và tạm trú từ năm 2024 có gì mới?

– Chiều rộng xếp hàng hóa cho phép là bằng chiều rộng của thùng xe.

– Chiều dài xếp hàng hóa cho phép không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe và không lớn hơn 20m. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông.

– Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng quận Hoàng Mai công chứng giấy ủy quyền mua bán xe ô tô có mất phí ngoài giờ không?

Theo quy định tại điểm e khoản 3 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, trường hợp xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự chở hành lý, hàng hóa vượt quá kích thước bao ngoài của xe thì người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Bên cạnh việc bị phạt tiền, tài xế còn có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Do đó, để tránh bị xử phạt, tài xế cần lưu ý xếp hàng gọn gàng trong cốp xe ô tô để đảm bảo an toàn.

3. Hàng hóa chất lên ghế ngồi ô tô có được không?

Theo QCVN 41:2019/BGTVT, xe ô tô con là ô tô được xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường để chở người không quá 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái).

Theo đó, xe ô tô con được thiết kế để chở người chứ không phải là chở hàng hóa.

Trường hợp để hàng hóa trong khoang chở hành khách, người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng theo điểm đ khoản 3 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn chi tiết thủ tục thu hồi biển số xe theo quy định mới nhất

Trên đây là bài viết giải đáp về “Người chưa thành niên thực hiện giao dịch dân sự thế nào?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Top 3 văn phòng công chứng quận Thanh Xuân

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Cần chuẩn bị giấy tờ gì khi làm thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế ?

>>> Dịch thuật công chứng là gì? Có nên tự dịch hay làm dịch vụ?

>>> Công chứng ngoài trụ sở miễn phí – giúp tiết kiệm thời gian và chi phí đi lại cho quý khách

>>> Thực hiện công chứng di chúc để lại di sản thừa kế cho con tại nhà được không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *