Trường hợp không đổi CCCD từ 01/7/2024 được quy định tại Luật Căn cước mới có một số thay đổi so với các quy định trước đây. Vậy cụ thể đó là gì? Trường hợp nào phải đi đổi để không bị phạt?

>>> Xem thêm: phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng nhà đất mới nhất năm 2023.

Các trường hợp phải đổi căn cước công dân từ 01/7/2024

Theo Điều 24 của Luật Căn cước mới nhất bao gồm:

Khi đến độ tuổi phải đổi CCCD:

  • Khi công dân đủ 14 tuổi.
  • Khi công dân đủ 25 tuổi.
  • Khi công dân đủ 40 tuổi.
  • Khi công dân đủ 60 tuổi.
Các trường hợp phải đổi CCCD từ 1/7/2024

Khi thay đổi các thông tin về:

  • Họ, chữ đệm, tên khai sinh.
  • Ngày tháng năm sinh.

Khi thay đổi nhân dạng hoặc xác định lại giới tính hoặc chuyển đổi giới tính.

>>> Xem thêm: Dịch thuật là gì? Muốn dịch thuật lấy ngay trong ngày thì liên hệ công ty dịch thuật nào?

Khi thông tin trên thẻ Căn cước có sai sót.

Khi đơn vị địa giới hành chính, tên đơn vị hành chính bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền điều chỉnh.
Khi số định danh cá nhân được xác lập lại.

Khi công dân sở hữu thẻ Căn cước/Căn cước công dân (CCCD) có yêu cầu.

Lưu ý: Công dân nếu cấp, cấp đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước các độ tuổi phải đổi thẻ Căn cước, thẻ vẫn có giá trị sử dụng đến độ tuổi đổi thẻ tiếp theo (đủ 23 tuổi, đủ 38 tuổi và đủ 58 tuổi).

Trường hợp phải cấp lại thẻ Căn cước dù chưa đến độ tuổi phải đổi thẻ Căn cước:

Thẻ Căn cước bị mất hoặc hư hỏng đến mức không thể sử dụng được.

Khi công dân Việt Nam được trở lại quốc tịch Việt Nam.

Lưu ý: Nếu không thực hiện đổi, cấp lại thẻ Căn cước từ 01/7/2024, có thể bị phạt. Luật Căn cước mới đã bổ sung nhiều trường hợp phải đổi lại, cấp lại thẻ so với quy định trước đây, bao gồm cả khi công dân đủ 14 tuổi, khi chuyển đổi giới tính, khi đơn vị địa giới hành chính thay đổi, và khi số định danh cá nhân được xác lập lại.

Không đi đổi CCCD từ 01/7/2024, bị phạt thế nào?

Không thực hiện quy định về cấp, cấp đổi, cấp lại thẻ Căn cước trong trường hợp phải đổi lại, cấp lại, tức là không thực hiện quy định được quy định tại điểm b, khoản 1 của Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Theo quy định này, hành vi không thực hiện sẽ bị xử phạt với một trong các mức sau đây:

Xem thêm:  Điều kiện và thủ tục thực hiện làm Sổ đỏ cho đất không có giấy tờ 2023
Không đi đổi CCCD từ 1/7/2024 bị phạt thế nào?

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đến 500.000 đồng là hình phạt áp dụng trong trường hợp không thực hiện đúng quy định về cấp, cấp đổi, cấp lại thẻ Căn cước, như được quy định tại điều 10, khoản 1, Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Để tránh bị phạt, công dân cần thực hiện ngay thủ tục cấp đổi thẻ Căn cước khi thuộc các trường hợp sau đây, như quy định tại Điều 25 Luật Căn cước mới nhất:

>>> Xem thêm: Văn phòng nào thực hiện dịch vụ công chứng thứ 7, chủ nhật giá rẻ nhất tại quận Hoàn kiếm? 

Khi đến độ tuổi cần phải đổi thẻ Căn cước, tức là khi đủ 14, 25, 40, và 60 tuổi.

Khi có thay đổi về các thông tin như họ, chữ đệm, tên khai sinh, và ngày tháng năm sinh.

Khi có thay đổi nhân dạng hoặc xác định lại giới tính hoặc chuyển đổi giới tính.

Khi thông tin trên thẻ Căn cước bị sai sót.

Khi đơn vị địa giới hành chính, tên đơn vị hành chính bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền điều chỉnh.

Khi số định danh cá nhân được xác lập lại.

Khi công dân sở hữu thẻ Căn cước/Căn cước công dân (CCCD) có yêu cầu.

Để thực hiện thủ tục, công dân có thể chọn cách làm trực tuyến thông qua Cổng dịch vụ công hoặc tới cơ quan có thẩm quyền để thực hiện. Trong trường hợp làm trực tiếp, công dân cần cung cấp thông tin và xuất trình giấy tờ hợp pháp liên quan đến thay đổi thông tin. Trong quá trình thủ tục, thẻ Căn cước cũ của công dân sẽ được thu lại.

Trên đây là bài viết ” Các trường hợp từ 1/7/2024 nếu không đổi CCCD sẽ bị phạt”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Thủ tục sang tên Sổ đỏ khi người bán đất chết [Giải đáp chi tiết]

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Nhờ người thân làm thủ tục xin cấp sổ đỏ hộ có được không? Làm thủ tục tại cơ quan nhà nước nào? 

>>> Công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất tại các cơ quan nhà nước có thẩm quyền có phải thực hiện nhiều thủ tục, giấy tờ không?

>>> Văn phòng công chứng Minh Khai thực hiện dịch thuật, công chứng, chứng thực uy tín nhất Hà Nội, giá rẻ, nhanh chóng.

>>> Văn phòng nào thực hiện dịch vụ công chứng thứ 7, chủ nhật giá rẻ nhất tại quận Hoàn kiếm? 

>>> Đất giao không đúng thẩm quyền có được cấp sổ đỏ không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *