Đất được giao hoặc do các cơ quan đơn vị khác phân cho cán bộ, công nhân viên để làm nhà ở có thể được cấp Sổ đỏ còn tùy thuộc vào địa điểm và thơi gian được giao. Vậy, đất do xã giao sau 2014 có được cấp Sổ đỏ hay không?

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Ủy quyền cho người khác thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ được không?

Giải thích: Sổ đỏ, Sổ hồng là cách gọi phổ biến của người dân, theo pháp luật đất đai từ ngày 10/12/2009 đến nay khi đủ điều kiện thì người dân được cấp Giấy chứng nhận theo mẫu chung của Bộ Tài nguyên và Môi trường với tên gọi pháp lý là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (gọi tắt là Giấy chứng nhận).

Đất do UBND cấp xã (xã, phường, thị trấn) giao sau ngày 01/7/2014 không được cấp Giấy chứng nhận vì đây là trường hợp đất được giao không đúng thẩm quyền; khẳng định này được giải thích bằng 02 quy định dưới đây:

Đất được giao thuộc thẩm quyền của ai?

1. Thẩm quyền giao đất cho hộ gia đình, cá nhân

Theo Điều 59, Khoản 2 của Luật Đất đai 2013 quy định về thẩm quyền giao đất như sau:

“2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

a) Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân. Trường hợp cho hộ gia đình, cá nhân thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ với diện tích từ 0,5 héc ta trở lên thì phải có văn bản chấp thuận của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trước khi quyết định;

b) Giao đất đối với cộng đồng dân cư.”

Do đó, trừ UBND cấp huyện, tức là các cơ quan quản lý thuộc cấp xã, đơn vị quân đội, công an, các trường đại học, cao đẳng, bệnh viện, hợp tác xã và các đơn vị khác không thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện, nếu giao đất cho hộ gia đình hoặc cá nhân, đều được coi là việc thực hiện không đúng thẩm quyền.

Xem thêm:  Thanh toán bù trừ công nợ là gì? Có được khấu trừ thuế GTGT không?

2. Đất do xã giao sau 2014 có được cấp Sổ đỏ?

Kể từ ngày 1/7/2014, khi Luật Đất đai 2013 có hiệu lực, tất cả các trường hợp đất được giao không đúng thẩm quyền, bao gồm cả việc đã chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế cho người khác sau khi đã giao đất, sẽ không chỉ không được cấp Giấy chứng nhận mà còn bị thu hồi.

>>> Xem thêm: Làm thế nào để kiểm tra sổ đỏ giả nhanh chóng trước tình hình các hành vi làm giả sổ đỏ ngày càng tinh vi?

Quy định này được thể hiện rõ trong Luật Đất đai 2013 và Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Theo đó:

Luật Đất đai 2013 (Điều 64, Khoản c): Quy định về các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai, trong đó có trường hợp “Đất được giao, cho thuê không đúng đối tượng hoặc không đúng thẩm quyền.”

đất được giao sau 2014 có được cấp sổ đỏ

Nghị định 43/2014/NĐ-CP (Khoản 5): Chỉ đạo rõ ràng rằng “Nhà nước không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất… và thu hồi toàn bộ diện tích đất đã giao, cho thuê không đúng thẩm quyền kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2014 trở về sau.”

Tóm lại, đất được giao bởi UBND cấp xã từ ngày 1/7/2014 trở đi sẽ không được cấp Giấy chứng nhận. Điều này đồng nghĩa với việc đất được giao không đúng thẩm quyền trước ngày 1/7/2014 có thể được cấp Giấy chứng nhận. Chi tiết về diện tích và điều kiện cấp Giấy chứng nhận được quy định rõ trong Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

>>> Xem thêm: Thủ tục xin cấp sổ đỏ gồm những thủ tục gì? Ủy quyền xin cấp sổ đỏ có được không?

Như vậy trên đây là bài “Đất do UBND xã, phường, thị trấn giao sau năm 2014 có được cấp Sổ đỏ?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Tài xỉu là gì? Tác hại của việc chơi tài xỉu là gì?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Nên đi công chứng hợp đồng mua bán nhà đất tại các văn phòng công chứng hay tại ủy ban nhân dân? Ưu và nhược điểm?

>>> Thủ tục công chứng mua bán nhà bao gồm những gì? Văn phòng nào chuyên thực hiện các giấy tờ mua bán nhà đất giá rẻ? 

>>> 05 lưu ý khi ký hợp đồng thuê nhà mà người lao động cần biết?

>>> Công chứng hợp đồng chuyển nhượng mua bán nhà đất hiện nay thủ tục mất khoảng bao ngày?

>>> Ngoại tình tư tưởng là gì: Có vi phạm Luật hôn nhân Gia đình?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *