Thẻ căn cước của ai sẽ bị thu hồi trong thời gian tới? Đây là giấy tờ tùy thân quan trọng. Tuy nhiên trong một số trường hợp loại giấy tờ tùy thân sẽ bị thu hồi. Vậy hãy cùng chúng tôi tìm hiểu về nội dung trên để hiểu rõ hơn về nội dung trên.

>>> Xem thêm: Di chúc miệng là gì? Những trường hợp di chúc miệng bị vô hiệu? 

1. Thẻ căn cước hết giá trị

Những trường hợp phải làm lại thẻ căn cước năm 2024

Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân quan trọng cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên.

Theo quy định tại Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014, thẻ Căn cước công dân phải đi đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Thẻ căn cước hết giá trị

Trong thời gian 02 năm trước độ tuổi quy định vẫn có giá trị sử dụng đến độ tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Vào năm 2024, những người thuộc độ tuổi phải đổi thẻ Căn cước công dân là người sinh vào một trong các năm 1999, năm 1984 và năm 1964.

Như vậy, người sinh vào một trong các năm 1999, 1984 và 1964 mà đã đổi thẻ Căn cước công dân mới từ năm 2022 trở đi thì vẫn được tiếp tục sử dụng thẻ này đến độ tuổi phải đổi thẻ tiếp theo.

Thẻ Căn cước công dân cấp từ trước năm 2022 cho những người sinh năm 1999, 1984, 1964 sẽ hết hạn sử dụng và phải làm thủ tục cấp lại.

Thông tin thời hạn sử dụng của thẻ Căn cước công dân được in trên mặt trước của thẻ. Người dân có thể tự kiểm tra thời hạn sử dụng thẻ Căn cước công dân thông qua dòng chữ “Có giá trị đến/Date of expiry”:

Những trường hợp thẻ Căn cước còn hạn nhưng bị mất giá trị sử dụng

Căn cứ quy định tại Điều 23 Luật Căn cước công dân, các trường hợp thẻ Căn cước công dân còn hạn nhưng bị mất giá trị sử dụng và phải đi đổi, cấp lại gồm:

– Thẻ Căn cước công dân đang sử dụng bị hư hỏng không sử dụng được;

– Công dân đã thay đổi thông tin về họ tên, ngày tháng năm sinh, đặc điểm nhận dạng;

– Công dân xác định lại quê quán, giới tính;

– Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

Xem thêm:  Thủ tục công chứng di chúc hợp pháp và giấy tờ cần chuẩn bị

– Bị mất thẻ Căn cước công dân;

– Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng Phạm Văn Đồng có thực hiện công chứng ngoài trụ sở không?

Trong năm 2024, nếu thể Căn cước công dân còn hạn nhưng thuộc một trong các trường hợp trên, người dân vẫn phải đi đổi thẻ Căn cước mới.

2. Căn cước phải làm lại nhưng không làm xử lý như thế nào?

Công dân có trách nhiệm thực hiện đúng quy định của pháp luật về sử dụng thẻ Căn cước công dân.

Nếu vi phạm có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 – 500.000 đồng theo khoản 1 Điều 10 Nghị định 144 năm 2021. Các trường hợp vi phạm quy định của pháp luật về sử dụng thẻ Căn cước công dân bao gồm:

Căn cước phải làm lại nhưng không làm xử lý như thế nào?

– Không xuất trình Căn cước công dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

– Không đổi, cấp lại trong trường hợp: Dùng Căn cước công dân/Chứng minh nhân dân hết hạn, bị hỏng, rách, người đã thay đổi họ tên, giới tính, đặc điểm nhận dạng…

– Không nộp Căn cước công dân cho cơ quan có thẩm quyền khi được thôi, bị tước quốc tịch, bị hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam, khi thi hành lệnh tạm giữ, tạm giam, thi hành án phạt tù, thi hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Những điều cần biết liên quan đến sổ đỏ mới nhất theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trong năm 2024, thẻ Căn cước công dân của rất nhiều người sẽ hết hạn hoặc mất giá trị sử dụng. Người dân cần chú ý về hiệu lực và giá trị của thẻ và kịp thời đi đổi để không bị phạt.

Trên đây là bài viết “Thẻ căn cước của ai sẽ bị thu hồi trong thời gian tới?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Lập di chúc là gì? Những lưu ý khi lập di chúc?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Công chức di chúc hết bao nhiêu tiền? Lúc nào thì nên đem di chúc đi công chứng?

>>> Phí công chứng di chúc tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền và tại các văn phòng công chứng có chênh lệch lớn không?

>>> Công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất tại các cơ quan nhà nước có thẩm quyền có phải thực hiện nhiều thủ tục, giấy tờ không? 

>>> Công chứng là gì? Phân biệt công chứng và chứng thực. Những điều cần lưu ý khi thực hiện công chứng. 

>>> Cơ quan hành chính nhà nước là gì? Những đơn vị nào là đơn vị hành chính?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *