Sau khi một người mất đi để lại di chúc cho con cháu nhưng bất ngờ xuất hiện người có quyền thừa kế mới là con riêng hoặc cháu ruột chưa có tên trong danh sách thừa kế. Trong trường hợp này, làm thế nào để phân chia lại di sản thừa kế. Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây nhé!

>>> Xem thêm: Di chúc có bắt buộc phải công chứng không? Đặc biệt đối với di chúc miệng cần lưu ý vấn đề gì?

1. Phân chia lại di sản thừa kế trong trường hợp có người thừa kế mới

Khoản 1 Điều 662 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về trường hợp đã phân chia di sản thừa kế mà xuất hiện người thừa kế mới thì không thực hiện việc phân chia lại di sản bằng hiện vật, nhưng những người thừa kế đã nhận di sản phải thanh toán cho người thừa kế mới một khoản tiền tương ứng với phần di sản của người đó tại thời điểm chia thừa kế theo tỷ lệ tương ứng với phần di sản đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Phân chia lại di sản thừa kế trong trường hợp có người thừa kế mới

2. Trong trường hợp có thai nhi

Điều 660 Bộ luật Dân sự 2015 quy định khi phân chia di sản, nếu có người thừa kế cùng hàng đã thành thai nhưng chưa sinh ra thì phải dành lại một phần di sản bằng phần mà người thừa kế khác được hưởng để nếu người thừa kế đó còn sống khi sinh ra được hưởng; nếu chết trước khi sinh ra thì những người thừa kế khác được hưởng.

>>> Xem thêm: Nên làm công chứng di chúc ở phường hay văn phòng công chứng?

Những người thừa kế có quyền yêu cầu phân chia di sản bằng hiện vật; nếu không thể chia đều bằng hiện vật thì những người thừa kế có thể thỏa thuận về việc định giá hiện vật và thỏa thuận về người nhận hiện vật; nếu không thỏa thuận được thì hiện vật được bán để chia.

3. Thừa kế theo di chúc thì việc phân chia thực hiện thế nào?

Căn cứ Điều 659 Bộ luật Dân sự 2015 quy định việc phân chia di sản thừa kế theo di chúc như sau:

Xem thêm:  Văn phòng công chứng gần đây nhất là ở đâu - Văn phòng nào là gần nhất tại Hà Nội?

– Việc phân chia di sản được thực hiện theo ý chí của người để lại di chúc; nếu di chúc không xác định rõ phần của từng người thừa kế thì di sản được chia đều cho những người được chỉ định trong di chúc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

– Trường hợp di chúc xác định phân chia di sản theo hiện vật thì người thừa kế được nhận hiện vật kèm theo hoa lợi, lợi tức thu được từ hiện vật đó hoặc phải chịu phần giá trị của hiện vật bị giảm sút tính đến thời điểm phân chia di sản; nếu hiện vật bị tiêu hủy do lỗi của người khác thì người thừa kế có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại.

Thừa kế theo di chúc

– Trường hợp di chúc chỉ xác định phân chia di sản theo tỷ lệ đối với tổng giá trị khối di sản thì tỷ lệ này được tính trên giá trị khối di sản đang còn vào thời điểm phân chia di sản.

Như vậy, trong trường hợp phân chia di sản theo di chúc nhưng xuất hiện người thừa kế mới thì thực hiện theo quy định tại mục 1. Tuy nhiên, nếu người để lại di chúc có yêu cầu khác thì thực hiện theo yêu cầu của người để lại di chúc.

>>> Xem thêm: Khai nhận di sản trong trường hợp thừa kế theo di chúc cần niêm yết 15 ngày tại phường không?

Như vậy, trên đây là thông tin và địa chỉ của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ. Hy vọng bạn đọc đã có thêm được một địa chỉ văn phòng công chứng tin cậy nhằm bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho bản thân.

Mọi thông tin xin liên hệ:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Thủ tục sang tên Sổ đỏ khi người đã mất không để lại di chúc

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Dịch vụ công chứng ở thành phố HCM làm hợp đồng thụ ủy.

>>> Hợp đồng tặng cho tài sản vô hiệu khi nào? Lưu ý khi tặng cho tài sản cho người thân.

>>> Phí dịch vụ công chứng tại nhà khi muốn lập di chúc để lại tài sản cho các con.

>>> Công chứng ủy quyền định đoạt tài sản tại nhà miễn phí

>>> Cách đăng ký dịch vụ công chứng Online – hiệu quả, nhanh chóng!

>>> Lệ phí chứng thực di chúc mới nhất 2023

>>> Dịch vụ công chứng lấy ngay ở đâu? Và công chứng chủ nhật có được không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *