Thẻ Đảng là một trong những giấy tờ quan trọng với Đảng viên. Do đó, nhiều người muốn chứng thực thẻ Đảng viên để bảo quản, giữ gìn bản chính của thẻ. Vậy có được phép thực hiện chứng thực thẻ Đảng viên không? Hãy cùng Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu về nội dung này qua bài viết dưới đây.

1. Quy định về chứng thực thẻ Đảng viên

Theo Khoản 7.1 Điều 7 Hướng dẫn 01-HD/TW năm 2016, thẻ Đảng viên được quy định như sau:

Thẻ Đảng viên là chứng nhận quan trọng của Đảng viên, được phát khi Đảng viên đã được công nhận Đảng viên chính thức.

Đây cũng là giấy tờ dùng để biểu quyết trong sinh hoạt Đảng, trong đại hội Đảng bộ các cấp, là hồ sơ kèm theo khi chuyển sinh hoạt Đảng…

chứng thực thẻ đảng viên

Theo Hướng dẫn 09 năm 2017, về hình thức, thẻ Đảng được in bằng phần mềm quản lý dữ liệu Đảng viên, dán ảnh cỡ 2x3cm, được đóng dấu nổi thu nhỏ của tỉnh ủy, thành ủy và Đảng ủy trực thuộc Trung ương vào góc phải của ảnh Đảng viên.

>>> Xem thêm: Công chứng mua bán xe ô tô cần chuẩn bị giấy tờ gì ?

Đồng thời, Điều 18 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định các giấy tờ chứng thực gồm:

– Bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp.

– Bản chính giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

Bên cạnh đó, các loại bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng để chứng thực bản sao được nêu tại Điều 22 Nghị định 23/2015/NĐ-CP gồm:

– Bản chính bị tẩy xóa, sửa chữa, thêm, bớt nội dung không hợp lệ.

– Bản chính bị hư hỏng, cũ nát, không xác định được nội dung.

– Bản chính đóng dấu mật của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền hoặc không đóng dấu mật nhưng ghi rõ không được sao chụp.

– Bản chính có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội; tuyên truyền, kích động chiến tranh, chống chế độ xã hội chủ nghĩa Việt Nam; xuyên tạc lịch sử của dân tộc Việt Nam; xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân, tổ chức; vi phạm quyền công dân.

– Bản chính do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp, công chứng hoặc chứng nhận chưa được hợp pháp hóa lãnh sự.

Xem thêm:  Xác định tỷ lệ phần trăm thương tật trong vụ án hình sự như thế nào?

– Giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập nhưng không có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

Như vậy, căn cứ theo các quy định trên, thẻ Đảng là văn bản do cơ quan có thẩm quyền cấp, không thuộc các trường hợp không được chứng thực bản sao từ bản chính nêu trên nên thẻ Đảng vẫn được chứng thực.

>>> Xem thêm: Mức phí công chứng di chúc mới nhất hiện nay? Muốn nhờ Văn phòng công chứng lưu giữ di chúc thì tốn bao nhiêu tiền?

2. Thẻ Đảng có thay được CMND/hộ chiếu khi đi máy bay không?

Theo điểm b khoản 2 Điều I phụ lục XIV ban hành kèm Thông tư 13/2019 hành khách từ đủ 14 tuổi trở lên, mang quốc tịch Việt Nam nếu làm thủ tục đi máy bay nội địa thì phải xuất trình các giấy tờ sau đây:

Thẻ Đảng có thay được CMND/hộ chiếu khi đi máy bay

– Hộ chiếu hoặc giấy thông hành, thị thực rời, thẻ thường trú, thẻ tạm trú, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân;

– Giấy chứng minh, chứng nhận của công an nhân dân, quân đội nhân dân;

– Thẻ Đại biểu Quốc hội; thẻ Đảng viên; thẻ Nhà báo; giấy phép lái xe ô tô, mô tô; thẻ của Ủy ban An ninh hàng không dân dụng quốc gia;

– Giấy xác nhận nhân thân do công an phường, xã nơi thường trú hoặc tạm trú xác nhận gồm nội dung: Cơ quan xác nhận, người xác nhận; ngày, tháng, năm xác nhận; họ và tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, quê quán, nơi thường trú của người được xác nhận; lý do xác nhận…

Như vậy, theo quy định này, thẻ Đảng viên có thể thay thế Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu khi người đủ 14 tuổi trở lên làm thủ tục bay nội địa.

>>> Xem thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ nhanh chóng, trọn gói tại Hà Nội.

Trên đây là phần giải đáp thắc mắc về vấn đề “Có được chứng thực thẻ Đảng viên hay không?”. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ tới Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ theo thông tin:

Xem thêm:  Những giấy tờ cần chuẩn bị để nhận di sản thừa kế đất đai từ bố mẹ?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Quy định về 02 trường hợp bị từ chối công chứng di chúc nhà đất

>>> Dịch vụ công chứng lấy ngay tại Hà Nội – 24/7 liên hệ ngay để được hỗ trợ.

>>> Công chứng hợp đồng ủy quyền tặng cho tài sản là nhà ở xã hội chưa đủ điều kiện mua bán có được phép hay không?

>>> Quy định về phí công chứng hợp đồng mua bán nhà mới nhất năm 2023.

>>> Phòng tránh rủi ro khi công chứng cầm cố nhà đất.

>>> Quy định về nghề cộng tác viên dịch thuật các thứ tiếng

>>> Cách kiểm tra nhà đất có dính quy hoạch không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *